Decolgen Forte PS

Decolgen forte PS Decolgen Forte PSDecolgen Forte PS

Hoạt chất:

  • Acetaminophen 500 mg
  • Pseudoephedrine HCl 30 mg
  • Chlorpheniramine maleate 2 mg.

Chỉ định:

  • Điều trị hiệu quả các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng, viêm mũi vận mạch, viêm màng nhầy xuất tiết do cúm, xiêm xoang và các rối loạn đường hô hấp trên.

Liều dùng:

  • Người lớn: 1-2 viên/ lần, ngày 3-4 lần.
  • Trẻ em 2-6 tuổi: 1/2 viên/ lần, ngày 3-4 lần.
  • Trẻ em 7-12 tuổi: 1/2  – 1 viên/ lần, ngày 3-4 lần.
  • Hoặc theo hướng dẫn của thầy thuốc.

Cách dùng:

  • Có thể uống trong hoặc xa bữa ăn.

Tác dụng phụ:

  • Kích thích nhẹ thần kinh trung ương, đặc biệt ở những người mẫn cảm với các tác động của thuốc cường giao cảm.
  • Acetaminophen tương đối không độc ở liều điều trị. Phản ứng ngoài da gồm ban sần ngứa, mề đay hiếm khi được ghi nhận.
  • Tác dụng an thần thay đổi từ ngầy ngật đến ngủ sâu có thể xảy ra nhưng sẽ giảm sau vài ngày.

Chống chỉ định:

  • Bệnh nhân mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Bệnh nhân suy gan nặng.
  • Bệnh nhân hen suyễn, suy hô hấp, glaucom góc hẹp, ứ nước tiểu do rối loạn niệu đạo – tuyến tiền liệt.
  • Bệnh nhân đang sử dụng các chất ức chế monoamine oxidase.
  • Phụ nữ có thai và cho con bú.

Thận trọng:

  • Thận trọng khi sử dụng cho bệnh nhân cường giáp, đái tháo đường, bệnh tim thiếu máu cục bộ, phì đại tuyến tiền liệt.
  • Không sử dụng kéo dài cho những bệnh nhân bị thiếu máu, bệnh tim, phổi, thận và gan.
  • Thuốc có thể gây buồn ngủ nên lưu ý khi lái xe hoặc vận hành máy móc.

Tương tác thuốc:

  • Uống acetaminophen liều cao dài ngày làm tăng nhẹ tác dụng chống đông máu của các thuốc chống đông như coumarin, dẫn chất indandion.
  • Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ độc tính trên gan của acetaminophen.
  • Dùng đồng thời chlorpheniramine với alcohol hoặc các thuốc an thần gây ngủ có thể làm tăng tác dụng ức chế hệ thần kinh trung ương của các thuốc này.
Sử dụng thêm tiện ích:

Thuốc cùng công dụng:

Ý kiến của bạn

*